![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/be2e4902-1c74-4aa3-be02-17f1f4621e43.webp)
สาขาวิชาการผลิตอีเว้นท์และการจัดนิทรรศการและการประชุม คณะนิเทศศาสตร์ ร่วมกับ Timeout และ Future Park โชว์เคสผลงานรูปแบบ Arts and Lifestyle ในงาน “Sense of Thailand สัมผัสใหม่แห่งแดนสยาม” ในคอนเซ็ปต์ Retell Siam ที่นำอัตลักษณ์ความเป็นไทยมาเล่าใหม่ให้ตะโกน
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/17dc28f6-70fb-40b0-af6e-e4d5ad3ff2b2.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/aa4cf2af-16f3-4812-82b7-c46a86271d6f.webp)
งานนี้เป็นส่วนหนึ่งของโครงการ “Fun Fest Modernized เล่าใหม่ให้ตะโกน For Celebration” ของรายวิชา EDM102 Event Experience Design and Creation เพื่อนักศึกษาจะได้เรียนรู้จากประสบการณ์การทำงานอย่างเต็มรูปแบบ ผ่านกระบวนการเรียนการสอน การจัด Workshop และการลงมือทำจริง มุ่งเน้นการจัดการเรียนการสอนแบบ Action Learning และ Project-Based Learning เปิดพื้นที่สร้างสรรค์และแสดงผลงานความสามารถของเด็กอีเว้นท์ ผ่านการออกแบบงานอีเวนต์รูปแบบร่วมสมัย การฝึกคิดและออกแบบประสบการณ์อีเวนต์ นอกจากนี้ได้เรียนรู้แบบเอ็กซ์คลูซีฟกับคุณพงศ์สิริ เหตระกูล ผู้บริหาร สื่อ Online Time Out Bangkok และ คุณนันทวัฒน์ จรัสเรืองนิล Founder/Project Director บริษัท Eyedropper Fill จำกัด ผู้เชี่ยวชาญจากวงการอีเวนต์ระดับประเทศ ที่มาร่วมบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับการจัดงานอีเวนต์ผ่าน Master Class สุดพิเศษ ให้นักศึกษาได้เข้าใจปัจจัยที่มีผลต่อการจัดอีเวนต์ในทุกมิติ พร้อมลงมือปฎิบัติจริง
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/dd54984f-c346-4231-b415-fa3f83dcecb7.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/dfd897fc-9eed-46ae-9c53-6ecf24e12c35.webp)
นักศึกษาชั้นปีที่ 2 ได้แสดงศักยภาพผ่านการทำงานในกระบวนการต่างๆ เริ่มตั้งแต่กระบวนการคิดสร้างสรรค์งาน การนำอัตลักษณ์ของความเป็นไทย นำเสนอผ่านการสร้างสรรค์ในรูปแบบกิจกรรมทั้ง 3 โซน ไม่ว่าจะเป็น โซน “Thai Cuisine” นิทรรศการอาหารไทยในประสบการณ์รูปแบบใหม่ผ่านการฉาย Mapping, โซน “Thai Arcade” ที่ยกเทศกาลและการละเล่นที่ทุกคนคิดถึงให้ร่วมสนุกกันและโซน “Thai Arts” ที่นำเสนอความเป็นไทยผ่านงานโปรดักชัน ที่จัดทำแลนด์มาร์คไทยสุดอลังการ ทั้งเสาชิงช้า, ยักษ์ไทยและเจดีย์ภูเขาทองมาจัดแสดงพร้อมเชิญเหล่าศิลปิน และเซฟอาหารไทย ที่มาร่วมเปิดประสบการณ์ความเป็นไทยและมอบความสนุกให้กับทุกคนอย่างหลากหลายในโซน “Free Zone”
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/c74d5997-d3a5-4be7-baf3-07268ea5af6e.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/a0fe81ce-c7e4-400b-a5bc-ed0e38d3e75d.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/98016c84-c1b2-46ae-924a-972f2001458b.webp)
จากการเรียนรู้โชว์เป็นผลงานนักศึกษาได้มีส่วนร่วมในกระบวนการเรียนรู้ทั้งในและนอกห้องเรียน เพิ่มทักษะด้านการออกแบบประสบการณ์อีเวนต์ ด้านการจัดการ การแก้ปัญหา และสามารถนำมาปรับใช้ในชีวิต รวมถึงฝึกฝนและพัฒนาตัวเองสู่ความเป็นมืออาชีพในฐานะนักผลิตอีเวนต์ชั้นนำ
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/06420881-d930-4846-aa8d-fc6a75c8a40b.webp)
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/760e2320-1829-4c38-ad99-6a2bf0001e4a.webp)