เข้าสู่ปี 2024 ที่เทรนด์แฟชั่นยังคงไปต่อไม่มีสะดุด ไม่ว่าจะเสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้าและเครื่องประดับต่างๆ เห็นได้ว่าความสนุกของการแต่งตัวยังเป็นสีสันในแต่ละปีเสมอ และเรื่องราวของแฟชั่นก็มีอะไรให้เซอร์ไพรส์อยู่ตลอด ไม่เพียงแต่เทรนด์ใหม่ๆ ที่เกิดขึ้น แต่ยังรวมถึงเทรนด์เก่าๆ ที่กลับมาฮอตฮิตติดกระแสอีกครั้ง อย่างสไตล์การแต่งตัวแบบ Y2K หรือแฟชั่นยุคเก่าๆ ก็วนกลับมาได้เสมอ ทำให้เห็นว่าเสน่ห์ของแฟชั่นนั้นมีอยู่ตลอดนั่นเอง
พูดถึงเรื่องแฟชั่นแล้ว นอกจากคนที่อินกับการแต่งตัว ก็คงมีไม่น้อยเลยที่อินกับการออกแบบ ไม่เพียงแต่เป็นผู้ตามแฟชั่น แต่สามารถกลายเป็นผู้เริ่มต้นเทรนด์ใหม่ๆ ได้อย่างสุดปัง มาลองรู้จักกับสาขาวิชาการออกแบบแฟชั่น คณะศิลปกรรมศาสตร์ของเรากัน
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/1e050451-f2ae-4bd2-b2e1-755a3f89909e.png)
DNA สายแฟ ที่แท้ทรู
ที่สาขาวิชาการออกแบบแฟชั่น คณะศิลปกรรมศาสตร์ ม.กรุงเทพ มุ่งเน้นให้นักศึกษาอินไซท์ในสายงานแฟชั่นทุกรูปแบบ เปิดกว้าง ทันสมัย และพร้อมรับทุกไอเดียที่นักศึกษาสนใจ ไม่เพียงแต่การเรียนออกแบบเสื้อผ้า แต่ยังรวมไปถึงการเรียนรู้เพื่อต่อยอดอาชีพในสายแฟชั่นที่แตกต่างออกไป แต่ครอบคลุมอาชีพใหม่ๆ ในยุคดิจิทัล อย่างสายผลิตคอนเทนต์ เช่นงานด้าน Digital content creator, Stylist, Makeup artist และ Fashion journalist เป็นต้น
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/b7d67826-05fd-4501-98fc-5bea88b0941d.png)
Hard Skills & Soft Skills
จะเป็นตัวตึงในวงการหรือสายงานแฟชั่นนั้น จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องครบจบทั้งทักษะการทำงานและทักษะสังคม แน่นอนว่าทางหลักสูตรแฟชั่นเอง ได้สอนให้นักศึกษาเป็นคนเก่งทั้งในด้านการทำงาน มีความสร้างสรรค์ในการออกแบบ การวางแผนจัดการ รายละเอียดต่างๆ อย่างครบถ้วน และรวมถึงปลูกฝังการทำงานร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมืออาชีพ รับผิดชอบหน้าที่ของตัวเองได้เป็นอย่างดี
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/189bb416-b0c5-4b44-8d85-d604b0cbabb0.png)
โอกาสแจ้งเกิดให้เจิดยิ่งกว่า
ทางหลักสูตรเตรียมพร้อมนักศึกษาให้เข้ากับเทรนด์โลกอยู่เสมอ โดยได้รับความร่วมมือจากองค์กรและบริษัทพันธมิตรชั้นนำมากมายที่มาให้ความรู้ในมิติต่างๆ ของวงการแฟชั่นหรือที่เกี่ยวข้อง พร้อมทั้งเปิดโอกาสให้นักศึกษาได้ฝึกปฏิบัติงานจริง เสริมความสามารถและประสบการณ์แบบเจาะลึก ก่อนออกไปทำงานจริงในอนาคต
![](https://contents.bu.ac.th/contents/files/uploads/00a5df51-59a1-4cf6-a52a-7efdb35576c1.png)
ผลักดันให้ปังตั้งแต่ยังเรียน
สำหรับนักศึกษาที่มีผลงานในชั้นเรียนที่โดดเด่น สามารถต่อยอดได้ ทางหลักสูตรก็พร้อมสนุบสนุนและผลักดันธุรกิจให้กับเหล่านักศึกษาที่มีความสนใจในด้านนี้ ให้นักศึกษาได้สร้างเอกลักษณ์ด้วยแบรนด์แฟชั่นของตัวเอง สนุกกับการเรียนรู้ศาสตร์ใหม่ๆ ควบคู่กันไป ปลูกฝังความเป็นผู้ประกอบการ เพื่อให้นักศึกษากลุ่มที่สนใจด้านนี้ ได้มีความพร้อมตั้งแต่ยังเรียนอยู่นั่นเอง
สาขาวิชาการออกแบบแฟชั่น คณะศิลปกรรมศาสตร์ ม.กรุงเทพ ยังมีรายละเอียดมากมายที่น่าสนใจ ศึกษาเพิ่มเติมได้เลย ที่ https://www.bu.ac.th/th/arts/fashion-design